วัสดุมาตรฐานสำหรับราง 54E1 คืออะไร
ที่54E1 เรล(รู้จักกันในอดีตว่า UIC54) เป็นหนึ่งในโปรไฟล์รางรถไฟที่ใช้กันอย่างแพร่หลายมากที่สุดในโลก ไม่ว่าคุณจะสร้างสายผู้โดยสารหลักหรือเครือข่ายขนส่งสินค้าหนัก- การเลือกเกรดเหล็กที่เหมาะสมถือเป็นสิ่งสำคัญสำหรับความปลอดภัยของเส้นทาง อายุการใช้งาน และค่าบำรุงรักษา
1. เกรดเหล็กทั่วไปภายใต้มาตรฐานยุโรป (EN 13674-1)
ตามมาตรฐานยุโรป EN 13674-1 วัสดุสำหรับราง 54E1 ได้รับการจำแนกตามความแข็งและความต้านทานแรงดึงเป็นหลัก สองเกรดที่โดดเด่นที่สุดคือ:
เกรด R260: มาตรฐานอุตสาหกรรม (ไม่-ผ่านกรรมวิธีทางความร้อน)
- ลักษณะเฉพาะ: R260 เป็นเหล็กกล้าคาร์บอนแมงกานีส "แบบ-รีด"- มันต้องมีความแข็งขั้นต่ำของ260 HBWและค่าความต้านทานแรงดึงขั้นต่ำของ880 เมกะปาสคาล.
- การใช้งาน: นี่เป็นวัสดุทั่วไปสำหรับราง 54E1 ทั่วโลก มีการใช้กันอย่างแพร่หลายสำหรับทางรถไฟสายหลัก ผู้โดยสาร-ที่ขนส่งสินค้าแบบผสม และทางตรงหรือ-ทางโค้งรัศมีขนาดใหญ่
เกรด R350HT: ตัวเลือกสำหรับงานหนัก- (ผ่านการอบชุบด้วยความร้อน)
- ลักษณะ: "HT" ย่อมาจาก Heat Treated ด้วยกระบวนการชุบแข็งแบบออนไลน์ ความแข็งขั้นต่ำจะอยู่ที่ 350 HBW โดยมีความต้านทานแรงดึงขั้นต่ำที่ 1175 MPa
- การใช้งาน: R350HT มีความทนทานต่อการสึกหรอและความล้าเป็นพิเศษ ออกแบบมาเป็นพิเศษสำหรับ-รถไฟลากจูงหนัก เส้นจราจรหนาแน่นสูง- และทางโค้งหักศอกที่ปัญหาการสึกหรอด้านข้างเป็นปัญหาสำคัญ

| เกรดเหล็ก | C(%) | ศรี | มน | Cr | V | P | S | ความต้านแรงดึง (MPa) | การยืดตัว (%) | ความแข็ง (HBW) |
| R260 | 0.62–0.80 | 0.15–0.58 | 0.70–1.20 | $\\le$ 0.15 | - | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.025 | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.025 | มากกว่าหรือเท่ากับ 880 | มากกว่าหรือเท่ากับ 10 | 260–300 |
| R350HT | 0.72–0.82 | 0.15–0.58 | 0.70–1.20 | $\\le$ 0.15 | - | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.020 | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.020 | มากกว่าหรือเท่ากับ 1175 | มากกว่าหรือเท่ากับ 9 | 350–390 |
2. มาตรฐานจีนที่เทียบเท่า (GB/T 2585)
เทียบเท่ากับ EN R260: U71Mn
U71Mn เป็นเหล็กรางคาร์บอนและไมโคร-แมงกานีสสูงแบบคลาสสิกในประเทศจีน ความต้านทานแรงดึง (มากกว่าหรือเท่ากับ 880 MPa) และความแข็ง (260~300 HBW) ตรงกับมาตรฐาน R260 ของยุโรปอย่างสมบูรณ์แบบ
(หมายเหตุ: U75V ซึ่งมีวานาเดียม มีความแข็งกว่าเล็กน้อย และยังมักใช้เป็นทางเลือกระดับพรีเมียมสำหรับข้อกำหนดที่ไม่-ได้รับความร้อน-ด้วย)
เทียบเท่ากับ EN R350HT: U71MnQ หรือ U75VQ
คำต่อท้าย "Q" หมายถึงดับแล้ว (ผ่านความร้อน-) เมื่อ U71Mn หรือ U75V ผ่านการบำบัดความร้อน ความแข็งจะสูงถึง 320~380 HBW โดยมีความต้านทานแรงดึงมากกว่าหรือเท่ากับ 1180 MPa
เกรดเหล่านี้เป็นสิ่งทดแทนในอุดมคติทางโครงสร้างและทางเคมีสำหรับ R350HT ของยุโรปในการใช้งานหนัก-

| เกรดเหล็ก | C(%) | ศรี | มน | Cr | V | P | S | ความต้านแรงดึง (MPa) |
| U71ม | 0.65–0.76 | 0.15–0.58 | 0.70–1.40 | - | - | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.035 | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.030 | มากกว่าหรือเท่ากับ 880 |
| U71MnQ | 0.65–0.76 | 0.15–0.58 | 0.70–1.40 | - | - | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.030 | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.025 | มากกว่าหรือเท่ากับ 880 |
| U75VQ | 0.71–0.80 | 0.50–0.80 | 0.75–1.05 | - | 0.04–0.12 | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.030 | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.025 | มากกว่าหรือเท่ากับ 980 |
ตาราง EN เทียบกับ GB Material Cross-
| โปรไฟล์รถไฟ | มาตรฐาน EN (EN 13674-1) | รัฐการผลิต | เกรด GB เทียบเท่า (จีน) | ข้อมูลจำเพาะที่สำคัญ (ความต้านทานแรงดึง / ความแข็ง) |
| 54E1 | R260 | ตามที่-รีด | U71ม / U75V | Rm มากกว่าหรือเท่ากับ 880 MPa HBW มากกว่าหรือเท่ากับ 260 |
| 54E1 | R350HT | ความร้อน-ผ่านการบำบัด (ดับแล้ว) | U71MnQ / U75VQ | Rm มากกว่าหรือเท่ากับ 1175 MPa HBW มากกว่าหรือเท่ากับ 350 |
จะเลือกวัสดุที่เหมาะสมสำหรับราง uic54 ได้อย่างไร?
การเลือกวัสดุที่เหมาะสมสำหรับราง UIC 54 (54E1) เกี่ยวข้องกับการจับคู่เกรดเหล็กและการบำบัดความร้อนตามความต้องการในการปฏิบัติงานเฉพาะ-เช่น น้ำหนักบรรทุกของเพลา ความเร็วของการจราจร และรัศมีโค้ง- เพื่อสร้างสมดุลระหว่างความทนทานกับ-ต้นทุนตลอดอายุการใช้งาน วัสดุที่พบมากที่สุดคือเหล็กกล้าคาร์บอนความแข็งแรงสูง-โดยมีเกรดที่กำหนดโดยความแข็งผิว (HBW) ตามมาตรฐานเช่น EN 13674-1

| หมวดหมู่ | การคัดเลือก/เกรด | การสมัครและผลประโยชน์ที่สำคัญ |
| ความต้องการในการดำเนินงาน | R260(มาตรฐาน) | ดีที่สุดสำหรับทางตรงและการจราจรต่ำ-ถึง-ปานกลาง ต้นทุน-มีประสิทธิภาพ |
| R320Cr(โครเมียมอัลลอย) | ความแข็งสูงขึ้นสำหรับส่วนโค้งปานกลาง ช่วยเพิ่มความแข็งแรงเมื่อยล้า | |
| R350HT(ศีรษะ-ได้รับการรักษา) | 350-390 HBW; เหมาะอย่างยิ่งสำหรับการลากจูงหนัก- ทางโค้งหักศอก และเส้นทางความเร็วสูง- | |
| R400HT(สูง-ประสิทธิภาพ) | ความต้านทานการสึกหรอสูงสุดสำหรับสภาพแวดล้อมที่รุนแรงมาก | |
| ด้านสิ่งแวดล้อม | อากาศหนาวเย็น | ใช้เกรด HT เพื่อให้มั่นใจถึงความเหนียวและป้องกันการแตกหักที่เปราะ |
| พื้นที่กัดกร่อน | ต้องใช้เหล็กกล้าคุณภาพสูง-ที่มีความต้านทานต่อการเกิดออกซิเดชันหรือการบำรุงรักษาเฉพาะทาง | |
| ความต้องการทางเทคนิค | ความเร็วสูง-/อุตสาหกรรม | R350HTหรือเกรด 1100เป็นที่ต้องการสำหรับความมั่นคงและการบรรทุกหนักในแนวตั้ง/ด้านข้าง |
| ความสามารถในการเชื่อม | วัสดุต้องรองรับการเชื่อมแบบแฟลช-ชนหรืออะลูมิเนียมความร้อนเพื่อ-เส้นทางการขับขี่ที่ราบรื่น | |
| ต้นทุนวงจรชีวิต- | มูลค่าระยะยาว- | R350HTคุ้มค่ากว่า-ในพื้นที่ที่มีการจราจรหนาแน่น- โดยการขยายรอบการเปลี่ยนทดแทน |
| การปฏิบัติตาม | มาตรฐาน | ต้องปฏิบัติตามห้องน้ำในตัว 13674-1และยูไอซี 860เพื่อความปลอดภัยและคุณภาพ |
ก่อตั้งขึ้นในปี พ.ศ. 2551รางรถไฟ Gneeคือผู้ผลิตและซัพพลายเออร์ส่วนประกอบทางรถไฟชั้นนำระดับโลก โดยเชี่ยวชาญด้านคุณภาพสูง-จานปลาราง(แท่งข้อต่อ/แท่งประกบ) ที่มีกำลังการผลิตที่แข็งแกร่งและความสามารถในการบริการระดับโลก
ผลงานจานปลารางของเรามีความครอบคลุมและเป็นไปตามมาตรฐานสากล รวมถึง UIC, AREMA, BS, DIN และ GB ครอบคลุมระบบรางเบา (8 กก.-30 กก.) รถไฟหนัก (38 กก.-75 กก.) และรางเครน (QU70-QU120) เรานำเสนอประเภทที่หลากหลาย เช่น ท่อนข้อต่อฉนวน แผ่นปลานูน และข้อต่อรางประนีประนอม โดยมีข้อกำหนดเฉพาะที่แม่นยำ (4-รู/6 รู 24 นิ้ว/36 นิ้ว) เพื่อให้มั่นใจถึงประสิทธิภาพเชิงกลที่ยอดเยี่ยม เรารักษาการควบคุมคุณภาพอย่างเข้มงวดซึ่งสนับสนุนโดยการรับรอง ISO 9001:2015 ศูนย์ตรวจสอบภายใน และการตรวจสอบโดยบุคคลที่สามโดย SGS และ BV บริการแบบครบวงจรของเราประกอบด้วยการปรับแต่ง การผลิต บรรจุภัณฑ์ และการสนับสนุนหลังการขาย ซึ่งปรับให้เหมาะกับความต้องการของโครงการของลูกค้า

